Tiếp tục triển khai kế hoạch vận động bầu cử đại biểu Quốc hội (ĐBQH) khóa XV nhiệm kỳ 2021 – 2026, để bảo đảm công tác phòng chống dịch bệnh Covid-19, ngày 12/5/2021 Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Lạng Sơn đã tổ chức hội nghị trực tuyến đến 41 điểm cầu thuộc huyện Chi Lăng và Hữu Lũng để các ứng cử viên ĐBQH đơn vị bầu cử số 1 tiếp xúc cử tri vận động bầu cử. Tổng số đã có trên 950 cử tri là các cán bộ, công chức, viên chức, người lao động công tác tại các cơ quan, đơn vị, các xã, thị trấn và đại biểu cử tri các thôn, khu phố trên địa bàn các huyện nêu trên tới tham dự hội nghị.
Theo quy định, đơn vị bầu cử số 1 có 5 ứng cử viên ĐBQH gồm: ông Hoàng Văn Nghiệm, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Lạng Sơn; ông Phạm Trọng Nghĩa, Giám đốc Trung tâm Thông tin khoa học lập pháp, Viện nghiên cứu lập pháp thuộc Ủy ban thường vụ Quốc hội; ông Lưu Bá Mạc, Trưởng phòng quản lý công nghệ và Quản lý chuyên ngành, Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Lạng Sơn; ông Hoàng Văn Phước, viên chức Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Lạng Sơn; bà Hoàng Thị Huế, Trưởng ban xây dựng hội, Hội Nông dân tỉnh Lạng Sơn.
Các ứng cử viên ĐBQH khóa XV (nhiệm kỳ 2021-2026) tại điểm cầu trung tâm huyện Hữu Lũng
Hội nghị đã nghe Ban Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Lạng Sơn giới thiệu về tiểu sử, quá trình công tác của các ứng cử viên ĐBQH khóa XV. Tiếp đó, các ứng cử viên trình bày chương trình hành động của mình và khẳng định nếu được cử tri tín nhiệm bầu làm ĐBQH sẽ làm tốt vai trò cầu nối giữa cử tri với Quốc hội; tích cực tham gia đóng góp ý kiến, đề xuất các giải pháp thực hiện hiệu quả các chương trình, mục tiêu phát triển kinh tế – xã hội, bảo đảm quốc phòng – an ninh cho đất đất nước và tỉnh Lạng Sơn; thường xuyên giữ mối liên hệ mật thiết với cấp ủy, chính quyền địa phương và cử tri; dành nhiều thời gian gặp gỡ, tiếp xúc với cử tri và Nhân dân để lắng nghe tâm tư, nguyện vọng, nghiêm túc tiếp thu những ý kiến, kiến nghị chính đáng của cử tri và Nhân dân để phản ánh với Quốc hội và các cơ quan có thẩm quyền; chịu sự giám sát của cử tri và Nhân dân, phấn đấu hoàn thành tốt vai trò, nhiệm vụ người đại biểu của Nhân dân.
Phát biểu tại hội nghị, các cử tri đã bày tỏ sự đồng tình, nhất trí cao đối với chương trình hành động của các ứng cử viên, đồng thời mong muốn các ứng cử viên nếu trúng cử sẽ cụ thể hóa chương trình hành động đã đề ra, bảo đảm phát huy tốt vai trò, trách nhiệm người đại biểu của Nhân dân, bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng cho Nhân dân; cử tri cũng đề nghị các ứng cử viên nếu trúng cử ĐBQH sẽ tiếp tục có nhiều ý kiến tâm huyết, trách nhiệm phát biểu trên nghị trường Quốc hội để chuyển tải ý kiến, kiến nghị và những tâm tư, nguyện vọng của cử tri và Nhân dân với Quốc hội và các cơ quan Nhà nước có thẩm quyền; tham gia tích cực, hiệu quả công tác xây dựng pháp luật, công tác giám sát và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Qua tiếp xúc cử tri cho thấy, các huyện Chi Lăng, Hữu Lũng là những địa phương có nhiều tiềm năng, thế mạnh trong phát triển kinh tế – xã hội, tuy nhiên hiện nay một số xã vẫn còn có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, cần có sự hỗ trợ quan tâm đầu tư của Nhà nước, do đó cử tri mong muốn các ứng cử viên khi trúng cử ĐBQH sẽ tiếp tục dành sự quan tâm, đề xuất cơ chế chính sách và phối hợp triển khai thực hiện đẩy mạnh phát triển các lĩnh vực nông nghiệp, nông thôn; phát triển các cụm, khu công nghiệp; thực hiện tốt chính sách đối với vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi, bảo đảm phát triển kinh tế – xã hội nhanh, toàn diện và bền vững.
Thay mặt các ứng cử viên ĐBQH, ông Hoàng Văn Nghiệm, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Lạng Sơn trân trọng cảm ơn sự quan tâm tín nhiệm và ủng hộ của cử tri; đồng thời trao đổi, giải đáp và làm rõ thêm một số vấn đề được cử tri quan tâm, ông khẳng định dù ở vị trí công tác nào cũng luôn tận tâm, tận lực với công việc, hết lòng hết sức phục vụ Nhân dân, hoàn thành tốt chức trách, nhiệm vụ được giao, góp phần xây dựng tỉnh Lạng Sơn ngày càng phát triển toàn diện và bền vững; mong rằng, trong thời gian tới tiếp tục nhận được sự quan tâm, đồng tình, ủng hộ và giúp đỡ của cử tri và Nhân dân để cá nhân ông và các ứng cử viên ĐBQH hoàn thành tốt nhất nhiệm vụ khi được Đảng, Nhà nước và Nhân dân giao phó./.
DƯƠNG THỊ HUYỀN PHƯƠNG
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM
Đồng chí Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh đến thăm, tặng quà người có công nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ tại huyện Đình Lập
Khai mạc kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh
Hiệu quả hoạt động tiếp xúc cử tri theo chuyên đề
Cụm thi đua Các cơ quan tham mưu tổng hợp tổ chức Hội nghị sơ kết công tác thi đua, khen thưởng 6 tháng đầu năm 2024
Kết quả giám sát việc giải quyết kiến nghị của cử tri gửi đến kỳ họp thường lệ cuối năm 2023 HĐND tỉnh
Kết quả hoạt động tiếp xúc cử tri của đại biểu HĐND tỉnh trước kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh
Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Lạng Sơn tiếp xúc cử tri định kỳ sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV tại các huyện Hữu Lũng và Văn Lãng
ĐOÀN ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI TỈNH LẠNG SƠN TIẾP XÚC CỬ TRI TẠI CỤM XÃ HƯNG VŨ, TRẤN YÊN HUYỆN BẮC SƠN SAU KỲ HỌP THỨ7, QUỐC HỘI KHÓA XV