Ngày 10/4/2015, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Lạng Sơn do bà Trần Thị Hoa Sinh, Phó Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội làm Trưởng đoàn đã có buổi giám sát “Việc thực hiện chính sách pháp luật về quản lý, sử dụng đất đai tại các nông trường, lâm trường quốc doanh giai đoạn 2004 – 2014”, tại Công ty TNHH MTV Lâm nghiệp Đông Bắc theo Nghị quyết của Ủy ban Thường vụ Quốc hội . Dự làm việc với Đoàn có đồng chí Trương Hùng Anh, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; lãnh đạo chuyên trách Ban Kính tế- Ngân sách HĐND tỉnh và một số sở, ngành có liên quan; đại diện Thường trực HĐND, UBND huyện Hữu Lũng.
Đoàn giám sát làm việc tại Công ty TNHH MTV Lâm nghiệp Đông Bắc
Kết quả giám sát cho thấy trong những năm qua, Công ty TNHH MTV Lâm nghiệp Đông Bắc đã thực hiện tốt các chính sách, pháp luật về đất đai, sử dụng đúng mục đích diện tích đất được giao, đầu tư sản xuất kinh doanh có hiệu quả, tạo ra nhiều sản phẩm phục vụ cho ngành khai thác than, công nghiệp chế biến gỗ, tạo việc làm và thu nhập ổn định cho cán bộ, công nhân viên Công ty; sản lượng gỗ khai thác bình quân 20.000m3/năm; tổng doanh thu bình quân từ 2004- 2014: 77,225 tỷ đồng/năm; lợi nhuận bình quân 1,22 tỷ đồng/năm; đảm bảo các chế độ, chính sách cho người lao động… góp phần bảo vệ môi trường sinh thái, đất, nguồn nước, giảm thiểu thiên tai, bão lũ, hạn hán…Tuy nhiên do việc kinh doanh trồng rừng có nhiều rủi ro, hiệu quả chưa cao, thu nhập trung bình của người lao động còn thấp nên chưa thu hút, tuyển dụng được đội ngũ cán bộ có năng lực cao; bộ máy quản lý chưa đáp ứng yêu cầu; diện tích đất sản xuất của Công ty ngày càng bị thu hẹp do bị lấn chiếm…
Tại buổi làm việc, lãnh đạo Công ty đã giải trình làm rõ thêm các vấn đề Đoàn giám sát quan tâm: công tác quản lý, sử dụng diện tích đất được giao; mô hình giao khoán trồng rừng; công tác rà soát quy hoạch đất đai; công tác phối hợp với chính quyền địa phương trong quản lý, sử dụng đất; công tác xử lý các vi phạm về lấn chiếm đất…
Thay mặt Đoàn giám sát, bà Trần Thị Hoa Sinh, Phó Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh ghi nhận những kết quả đạt được trong hoạt động của Công ty, đồng thời tiếp thu những kiến nghị của Công ty về việc tiếp tục nghiên cứu, ban hành, điều chỉnh các cơ chế, chính sách phù hợp với tình hình sản xuất, kinh doanh của các Công ty Lâm nghiệp; cấp kinh phí thực hiện đo đạc cắm mốc và cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích đã được phê duyệt; sớm xử lý dứt điểm các các vụ việc vi phạm pháp luật về lấn chiếm đất…tạo điều kiện thuận lợi cho Công ty phát triển sản xuất, kinh doanh, nâng cao đời sống của cán bộ, công nhân viên làm nghề rừng, góp phần phát triển kinh tế- xã hội, ổn định an ninh chính trị trên địa bàn.
HoàngThị Kim Vân
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM
Đồng chí Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh đến thăm, tặng quà người có công nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ tại huyện Đình Lập
Khai mạc kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh
Hiệu quả hoạt động tiếp xúc cử tri theo chuyên đề
Cụm thi đua Các cơ quan tham mưu tổng hợp tổ chức Hội nghị sơ kết công tác thi đua, khen thưởng 6 tháng đầu năm 2024
Kết quả giám sát việc giải quyết kiến nghị của cử tri gửi đến kỳ họp thường lệ cuối năm 2023 HĐND tỉnh
Kết quả hoạt động tiếp xúc cử tri của đại biểu HĐND tỉnh trước kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh
Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Lạng Sơn tiếp xúc cử tri định kỳ sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV tại các huyện Hữu Lũng và Văn Lãng
ĐOÀN ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI TỈNH LẠNG SƠN TIẾP XÚC CỬ TRI TẠI CỤM XÃ HƯNG VŨ, TRẤN YÊN HUYỆN BẮC SƠN SAU KỲ HỌP THỨ7, QUỐC HỘI KHÓA XV