Chiều 11/01/2024, tại Sở Ngoại vụ, Cụm thi đua các cơ quan tham mưu tổng hợp (TMTH) tổ chức hội nghị tổng kết công tác thi đua khen thưởng năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024. Tham dự hội nghị có đồng chí Phạm Hùng Trường, Tỉnh ủy viên, Chánh Văn phòng UBND tỉnh, Thành viên Hội đồng TĐKT tỉnh phụ trách theo dõi cụm TMTH; các đồng chí lãnh đạo và cán bộ phụ trách công tác thi đua, khen thưởng của các đơn vị trong Cụm thi đua các cơ quan TMTH.
Cụm thi đua các cơ quan TMTH gồm 07 đơn vị, gồm: Sở Ngoại vụ (Trưởng cụm), Văn phòng UBND tỉnh (Cụm phó), Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh, Sở Kế hoạch và Đầu tư, Sở Tư pháp, Sở Tài chính, Sở Nội vụ.
![](https://vanphongdbqhvahdnd.langson.gov.vn/wp-content/uploads/2024/01/160124-1.Hoi-nghi-1024x683.jpg)
Năm 2023, các cơ quan trong Cụm thi đua các cơ quan TMTH đã tập trung chỉ đạo, điều hành, đổi mới phương thức tổ chức phát động phong trào thi đua với Chủ đề: “Siết chặt kỷ cương, tăng cường trách nhiệm, quyết liệt hành động, sáng tạo bứt phá” và các phong trào thi đua thực hiện các chỉ tiêu phát triển kinh tế – xã hội được phát động, đặc biệt là thi đua theo đợt, chuyên đề với nhiều kết quả nổi bật. Trong đó điển hình là Cụm thi đua đã phát động hưởng ứng đợt vận động đặc biệt ủng hộ xây dựng đường kiểm tra cột mốc, bảo vệ biên giới tỉnh Lạng Sơn của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh phát động, các cơ quan trong cụm đã vận động xã hội hóa, quyên góp, ủng hộ được 279 triệu đồng xây dựng các tuyến đường cột mốc biên giới. Qua thực hiện các phong trào thi đua, các cơ quan trong cụm thi đua đã phát hiện, biểu dương, nhân rộng và khen thưởng các tập thể, cá nhân điển hình có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua, qua đó khích lệ động viên cán bộ, công chức, viên chức và người lao động tích cực phấn đấu hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị được giao, gắn với việc đẩy mạnh thực hiện tốt các mục tiêu phát triển kinh tế – xã hội năm 2023 và kế hoạch 5 năm 2021 – 2025.
Tỷ lệ khen thưởng của các cơ quan trong năm 2023 đối với người lao động đạt trên 50% số lượng cán bộ công chức, viên chức, người lao động. Về kết quả thực hiện nhiệm vụ chuyên môn, xếp loại tổ chức cơ sở Đảng, Đoàn thể năm 2023, các cơ quan trong cụm thi đua đều xếp loại hoàn thành tốt trở lên.
![](https://vanphongdbqhvahdnd.langson.gov.vn/wp-content/uploads/2024/01/160124-2-d.c-Hoang-Thuy-Duyen-phat-bieu-1024x687.jpg)
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phạm Hùng Trường, Tỉnh ủy viên, Chánh Văn phòng UBND tỉnh, Thành viên Hội đồng TĐKT tỉnh đã đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ chính trị, các nhiệm vụ trọng tâm được giao cũng như các nhiệm vụ công tác thi đua, khen thưởng mà Cụm thi đua đã đạt được năm 2023, đồng thời cũng chỉ ra kết quả đạt được và một số hạn chế trong quá trình triển khai thực hiện nhiệm vụ chính trị do UBND tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh giao cho các đơn vị thành viên trong cụm. Tại hội nghị, các đại biểu cũng đã nêu ý kiến đánh giá làm sâu sắc hơn những kết quả các đơn vị trong Cụm thi đua đạt được trong năm 2023. Đồng thời đề xuất tổ chức các phong trào thi đua theo đợt, theo chuyên đề hướng vào các nhiệm vụ trọng tâm của các đơn vị, trong đó tập trung đổi mới nội dung, hình thức, biện pháp tổ chức các phong trào thi đua; nâng cao chất lượng công tác khen thưởng, chú trọng khen thưởng người lao động trực tiếp, biểu dương, nhân rộng điển hình tiên tiến…
![](https://vanphongdbqhvahdnd.langson.gov.vn/wp-content/uploads/2024/01/160124-3-ki-ket-giao-uoc-thi-dua-1024x683.jpg)
Hội nghị đã thống nhất chấm điểm thi đua năm 2023, bầu Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh là đơn vị Trưởng Cụm thi đua; Văn phòng UBND tỉnh là đơn vị Phó Trưởng Cụm thi đua các cơ quan TMTH năm 2024. Đồng thời phát động phong trào thi đua năm 2024 và thực hiện ký kết giao ước thi đua năm 2024 giữa các đơn vị trong cụm với mục tiêu thi đua hoàn thành xuất sắc, vượt mức các chỉ tiêu, nhiệm vụ theo chương trình công tác năm đề ra./.
Ngọc Diệp
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM
Đồng chí Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh đến thăm, tặng quà người có công nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ tại huyện Đình Lập
Khai mạc kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh
Hiệu quả hoạt động tiếp xúc cử tri theo chuyên đề
Cụm thi đua Các cơ quan tham mưu tổng hợp tổ chức Hội nghị sơ kết công tác thi đua, khen thưởng 6 tháng đầu năm 2024
Kết quả giám sát việc giải quyết kiến nghị của cử tri gửi đến kỳ họp thường lệ cuối năm 2023 HĐND tỉnh
Kết quả hoạt động tiếp xúc cử tri của đại biểu HĐND tỉnh trước kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh
Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Lạng Sơn tiếp xúc cử tri định kỳ sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV tại các huyện Hữu Lũng và Văn Lãng
ĐOÀN ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI TỈNH LẠNG SƠN TIẾP XÚC CỬ TRI TẠI CỤM XÃ HƯNG VŨ, TRẤN YÊN HUYỆN BẮC SƠN SAU KỲ HỌP THỨ7, QUỐC HỘI KHÓA XV