Chiều ngày 05/10, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh do đồng chí Hoàng Văn Nghiệm, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Ủy viên Ủy ban Kinh tế của Quốc hội, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh làm Trưởng đoàn tiếp xúc cử tri chuyên đề lấy ý kiến đối với dự thảo Luật Bảo hiểm xã hội (sửa đổi) tại Bảo hiểm xã hội (BHXH) tỉnh. Tham gia Đoàn tiếp xúc cử tri có lãnh đạo một số sở, ngành: Lao động – Thương binh và Xã hội, Tư pháp, Y tế, Liên đoàn Lao động tỉnh, Ban Văn hóa – Xã hội của HĐND tỉnh.
Tại cuộc tiếp xúc cử tri, thay mặt Đoàn ĐBQH tỉnh đồng chí Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh đã phát biểu gợi ý thảo luận một số nội dung cần lấy ý kiến đối với dự thảo Luật Bảo hiểm xã hội (sửa đổi) như: quy định về đối tượng hưởng trợ cấp hằng tháng; quy định về tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc; đối tượng tham gia BHXH bắt buộc; quyền lợi của người tham gia BHXH; các vấn đề về quy định, xử lý việc trốn đóng BHXH; điều kiện hưởng lương hưu, việc quy định tối thiểu 15 năm đóng BHXH để được hưởng lương hưu…
Tại hội nghị ĐBQH Lưu Bá Mạc thay mặt Đoàn ĐBQH tỉnh đã thông tin đến cử tri dự kiến chương trình, nội dung kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV. Theo đó, kỳ họp thứ 6 được chia làm 02 đợt, đợt 1 từ ngày 23/10 đến ngày 10/11, đợt 2 từ ngày 20/11 đến ngày 29/11. Tại Kỳ họp này sẽ xem xét 9 dự án luật; thông qua 2 nghị quyết; cho ý kiến vào 8 dự án luật; thảo luận các vấn đề kinh tế – xã hội, hoạt động giám sát và các vấn đề quan trọng khác. Cùng đó, ĐBQH cũng đã thông tin về tình hình hoạt động của đoàn ĐBQH tỉnh 9 tháng đầu năm 2023.
![](https://vanphongdbqhvahdnd.langson.gov.vn/wp-content/uploads/2023/10/101023-1anh-cu-tri-bao-hiem-xa-hoi-tinh-1024x757.jpg)
Tại buổi tiếp xúc, các đại biểu đã nêu ý kiến đóng góp vào dự thảo Luật Bảo hiểm xã hội (sửa đổi), trong đó tập trung vào các nội dung: bổ sung trợ cấp hưu trí xã hội để hình thành hệ thống BHXH đa tầng; điều kiện hưởng trợ cấp hưu trí xã hội, các chế độ, trình tự, thủ tục thực hiện trợ cấp hưu trí xã hội; về chế độ đối với người lao động không đủ điều kiện hưởng lương hưu và chưa đủ tuổi hưởng trợ cấp hưu trí xã hội; mở rộng đối tượng tham gia BHXH bắt buộc như: mở rộng đối tượng là chủ hộ kinh doanh có đăng ký kinh doanh, người quản lý trong doanh nghiệp, người điều hành hợp tác xã không hưởng tiền lương và người lao động làm việc không trọn thời gian (làm việc linh hoạt), bên cạnh đó bổ sung đối tượng tham gia BHXH bắt buộc đối với người hoạt động không chuyên trách ở thôn, tổ dân phố tương tự như đối với người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã; giảm tuổi nghỉ hưu trong các doanh nghiệp có sử dụng lao động làm việc trong môi trường nặng nhọc, độc hại; bổ sung quyền lợi hưởng các chế độ ốm đau, thai sản đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn; bổ sung chế độ thai sản vào chính sách BHXH tự nguyện; giảm số năm đóng BHXH tối thiểu từ 20 năm xuống 15 năm nhằm tạo điều kiện cơ hội cho những người tham gia muộn hoặc quá trình tham gia không liên tục có thời gian đóng BHXH ngắn được hưởng lương hưu…
![](https://vanphongdbqhvahdnd.langson.gov.vn/wp-content/uploads/2023/10/101023-2Anh-dong-chi-Hoang-Van-Nghiem-1024x768.jpg)
Phát biểu tại hội nghị tiếp xúc cử tri, đồng chí Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh ghi nhận, đánh giá cao các ý kiến của các cử tri, các ý kiến nêu vấn đề đúng, trúng nội dung chuyên đề đưa ra. Đoàn ĐBQH tỉnh sẽ tổng hợp, chuyển đến các cơ quan có thẩm quyền và tham gia tại diễn đàn Quốc hội để góp phần hoàn thiện dự án Luật Bảo hiểm xã hội (sửa đổi) và các cơ chế chính sách liên quan theo quy định.
Phương Thuận
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM
Đồng chí Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh đến thăm, tặng quà người có công nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ tại huyện Đình Lập
Khai mạc kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh
Hiệu quả hoạt động tiếp xúc cử tri theo chuyên đề
Cụm thi đua Các cơ quan tham mưu tổng hợp tổ chức Hội nghị sơ kết công tác thi đua, khen thưởng 6 tháng đầu năm 2024
Kết quả giám sát việc giải quyết kiến nghị của cử tri gửi đến kỳ họp thường lệ cuối năm 2023 HĐND tỉnh
Kết quả hoạt động tiếp xúc cử tri của đại biểu HĐND tỉnh trước kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh
Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Lạng Sơn tiếp xúc cử tri định kỳ sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV tại các huyện Hữu Lũng và Văn Lãng
ĐOÀN ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI TỈNH LẠNG SƠN TIẾP XÚC CỬ TRI TẠI CỤM XÃ HƯNG VŨ, TRẤN YÊN HUYỆN BẮC SƠN SAU KỲ HỌP THỨ7, QUỐC HỘI KHÓA XV