Sáng ngày 30/5/2024, HĐND tỉnh tổ chức kỳ họp thứ hai mươi lăm (kỳ chuyên đề) để xem xét, quyết định 16 nội dung thuộc thẩm quyền. Dự kỳ họp có các đồng chí: Hồ Tiến Thiệu, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Lãnh đạo UB MTTQ tỉnh. Các đồng chí Đoàn Thị Hậu, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Đinh Hữu Học, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh đồng chủ tọa kỳ họp.
Trong chương trình, các đại biểu HĐND tỉnh đã xem xét, biểu quyết thông qua 4 nghị quyết xác nhận kết quả miễn nhiệm, bãi nhiệm và bầu bổ sung Ủy viên UBND tỉnh Lạng Sơn khoá XVII, nhiệm kỳ 2021-2026. Đó là, miễn nhiệm Uỷ viên UBND tỉnh đối với ông Nguyễn Sỹ Tân, nguyên Giám đốc Sở Xây dựng do Ban Thường vụ Tỉnh ủy đã điều động, chỉ định tham gia Ban Chấp hành, Ban Thường vụ Huyện ủy và giữ chức vụ Bí thư Huyện ủy Bình Gia nhiệm kỳ 2020 – 2025, kể từ ngày 1/4/2024; bãi nhiệm Ủy viên UBND tỉnh đối với ông Thái Hồng Công, nguyên Giám đốc Công an tỉnh do cấp có thẩm quyền kết luận có hành vi vi phạm pháp luật hình sự; bãi nhiệm chức danh Hội thẩm Tòa án nhân dân tỉnh đối với ông Lộc Nguyên Hùng, thuộc Đoàn Hội thẩm Tòa án nhân dân tỉnh Lạng Sơn nhiệm kỳ 2021 – 2026 do vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 90 Luật Tổ chức Tòa án nhân dân năm 2014; bầu bổ sung Uỷ viên UBND tỉnh nhiệm kỳ 2021-2026 đối với ông Vũ Như Hà, Giám đốc Công an tỉnh và ông Nguyễn Duy Đông, Giám đốc Sở Xây dựng.
![](https://vanphongdbqhvahdnd.langson.gov.vn/wp-content/uploads/2024/05/310524-1Lanh-dao-HDND-tinh-chuc-mung-02-Uy-vien-UBND-moi-duoc-bau-tai-ky-hop.jpg)
Kỳ họp cũng đã xem xét, quyết định 13 nội dung nghị quyết về công tác điều hành, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế-xã hội trên địa bàn tỉnh theo thẩm quyền. Gồm 04 nghị quyết về chế độ chính sách, 05 nghị quyết về lĩnh vực đầu tư, đất đai; 04 nghị quyết về dự toán ngân sách và nội dung khác.
Với tinh thần tập trung, trách nhiệm, các đại biểu đã thảo luận nhất trí cao thông qua 16 Nghị quyết do UBND tỉnh trình tại kỳ họp.
![](https://vanphongdbqhvahdnd.langson.gov.vn/wp-content/uploads/2024/05/310524-2-Dai-bieu-HDND-tinh-biet-quyet-thong-qua-cac-nghi-quyet-tai-ky-hop.jpg)
Phát biểu tại kỳ họp, đồng chí Đoàn Thị Hậu, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đề nghị UBND tỉnh khẩn trương tổ chức triển khai thực hiện các Nghị quyết vừa được HĐND tỉnh thông qua; đồng thời chỉ đạo các sở ngành ban hành ngay các văn bản hướng dẫn để các nghị quyết về cơ chế chính sách vừa được HĐND tỉnh thông qua được triển khai có hiệu quả, sớm đi vào thực tiễn; chỉ đạo tổ chức tuyên truyền, quán triệt các nội dung nghị quyết về cơ chế chính sách đến cán bộ đảng viên, các tầng lớp nhân dân, doanh nghiệp….Giao dự toán ngân sách cho các sở ngành, UBND các huyện thành phố theo Nghị quyết của HĐND tỉnh vừa phân bổ. Các sở ban ngành rà soát các nội dung trình tại kỳ họp giữa năm 2024 bảo đảm kịp thời, chất lượng, hiệu quả; đồng thời khẩn trương xem xét giải quyết các nội dung kiến nghị của cử tri trước và sau kỳ họp thường lệ cuối năm 2024 đã được Thường trực HĐND tỉnh chuyển đến UBND tỉnh…
Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh phối hợp tốt với Văn phòng UBND tỉnh, các sở ngành, các Ban của HĐND tỉnh chuẩn bị tốt các điều kiện để tổ chức Hội nghị đánh giá tình hình triển khai, tổ chức thực hiện các nghị quyết QPPL của HĐND tỉnh, trọng tâm là các nghị quyết về cơ chế chính sách đặc thù đang triển khai trên địa bàn tỉnh diễn ra đạt kết quả cao nhất.
Vương Huy
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM
Đồng chí Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh đến thăm, tặng quà người có công nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ tại huyện Đình Lập
Khai mạc kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh
Hiệu quả hoạt động tiếp xúc cử tri theo chuyên đề
Cụm thi đua Các cơ quan tham mưu tổng hợp tổ chức Hội nghị sơ kết công tác thi đua, khen thưởng 6 tháng đầu năm 2024
Kết quả giám sát việc giải quyết kiến nghị của cử tri gửi đến kỳ họp thường lệ cuối năm 2023 HĐND tỉnh
Kết quả hoạt động tiếp xúc cử tri của đại biểu HĐND tỉnh trước kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh
Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Lạng Sơn tiếp xúc cử tri định kỳ sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV tại các huyện Hữu Lũng và Văn Lãng
ĐOÀN ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI TỈNH LẠNG SƠN TIẾP XÚC CỬ TRI TẠI CỤM XÃ HƯNG VŨ, TRẤN YÊN HUYỆN BẮC SƠN SAU KỲ HỌP THỨ7, QUỐC HỘI KHÓA XV